Home > Góc hỏi đáp - thông tin > Mở văn phòng bất động sản có cần chứng chỉ môi giới?

Mở văn phòng bất động sản có cần chứng chỉ môi giới?

Mở văn phòng bất động sản có cần chứng chỉ môi giới?

Hỏi: Chị tôi chưa có chứng chỉ môi giới bất động sản nhưng đã có bằng Đai học. Nay chị có nhu cầu mở văn phòng bất động sản thì có được không?

Ban đầu, để đáp ứng điều kiện mở văn phòng, chị tôi muốn thuê 1 người có bằng môi giới về làm việc.

Nhờ luật sư giải đáp giúp chúng tôi xem hợp đồng lao động như vậy có được không và liệu người được thuê có đồng ý không?

Xin cảm ơn.

anhtuanvd3838@

Cá nhân hoặc tổ chức muốn kinh doanh dịch vụ môi giới BĐS
Cá nhân hoặc tổ chức muốn kinh doanh dịch vụ môi giới BĐS thì phải có ít nhất một người
đã được cấp chứng chỉ môi giới BĐS.

Trả lời:

Trong Luật Kinh doanh Bất động sản (tại Khoản 2, Điều 8) có quy định, khi cá nhân hoặc tổ chức muốn kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản thì phải có ít nhất một người đã được cấp chứng chỉ môi giới bất động sản.

Như vậy, công ty mà chị bạn muốn thành lập hoàn toàn có thể hoạt động môi giới bất động sản hợp pháp với điều kiện có một người trong công ty (có thể là đồng chủ sở hữu công ty, người lao động) đã được cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản.

Và việc chị bạn thuê một người lao động có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản để thỏa mãn điều kiện mở văn phòng môi giới bất động sản là việc làm được pháp luật cho phép.

Công ty Luật ANT Lawyers

Xem thêm : Thủ tục mua bán nhà đất, chuyển nhượng nhà đất

Đánh giá bài này

Check Also

Danh sách 48 khu công nghiệp tại Bình Dương

Trong 20 năm qua, với các chính sách ưu đãi, những điều kiện thuận lợi …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *